Ulaya Yaweka Mikakati Mipya Kukabili Makundi ya Kigaidi Kujipenyeza kwa Kificho

-rickmedia: Saraphina Jerry

Saraphina Jerry

1 hour ago
rickmedia: ulaya-yaweka-mikakati-mipya-kukabili-makundi-kigaidi-kujipenyeza-kwa-kificho-278-rickmedia

Bunge la Ulaya limejadili na kupitisha hatua mpya zinazolenga kukabiliana na kile linachokieleza kuwa ni juhudi za kupenya kwa mitandao ya Kiislamu yenye misimamo mikali katika taasisi za kidemokrasia, utawala wa sheria na mifumo ya kijamii barani humo.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa, hatua hizo zinalenga zaidi vyanzo vya ufadhili, taasisi na mashirika yanayodaiwa kuwa na uhusiano na Muslim Brotherhood, ambayo yanadaiwa kutumia taasisi za kidini na za hisani kama njia ya kuendeleza shughuli zao. Katika kura hiyo, wabunge 381 waliunga mkono hatua hizo, 167 walipinga na 15 hawakupiga kura.

Katika maazimio hayo, Bunge la Ulaya limehimiza kuimarishwa kwa usimamizi wa fedha zinazotolewa kwa mashirika yanayohusishwa na misimamo mikali ya kisiasa inayotumia dini, pamoja na kufanyika kwa uchunguzi wa kina kuhusu taasisi zinazoweza kuhusika katika mikakati ya kupenya na kudhoofisha taasisi za kidemokrasia.

Bunge hilo pia limeeleza kuwa kulinda raia wa Kiislamu dhidi ya ubaguzi ni wajibu wa kidemokrasia, huku likionya dhidi ya kuyachukulia mitandao ya Kiislamu yenye misimamo mikali kama wawakilishi wa jamii nzima ya Waislamu.

Bunge hilo limeeleza wasiwasi kuhusu kile linachokiona kuwa ni ukosefu wa uwazi katika shughuli za baadhi ya mashirika, uhusiano wake na mitandao isiyofahamika vizuri, pamoja na kuchanganywa kwa masuala ya dini na siasa.

Kutokana na hali hiyo, limependekeza kuimarishwa kwa mifumo ya uchunguzi na uwajibikaji ili kuzuia matumizi ya taasisi za kidini au za kiraia katika kuendeleza misimamo mikali.

Aidha, limehimiza kuungwa mkono kwa mashirika ya kiraia na wawakilishi wa Waislamu wanaotetea misingi ya kidemokrasia na kupinga shinikizo la misimamo mikali.

Miongoni mwa hatua zilizopendekezwa ni kufuatilia kwa kina vyanzo na matumizi ya fedha, kupitia ufadhili wa Umoja wa Ulaya unaotolewa kwa watu au taasisi zinazotiliwa shaka kuwa na uhusiano na Muslim Brotherhood au mitandao ya kisiasa inayotumia dini, pamoja na kuimarisha taratibu za kuzuia ufadhili kwa wanaokosa vigezo vinavyotakiwa.

Bunge hilo pia limeunga mkono juhudi za nchi wanachama kuandaa orodha za wahubiri wanaotuhumiwa kueneza chuki, kwa lengo la kuangalia uwezekano wa kuwa na orodha ya pamoja katika ngazi ya Umoja wa Ulaya.

Aidha, limependekeza kuimarishwa kwa uchunguzi wa ufadhili kutoka nje ya Ulaya na ushirikiano wa mashirika, hasa pale ambapo kuna madai ya uhusiano na wadau kutoka Qatar au Uturuki. Pia limehimiza matumizi zaidi ya mifumo ya usalama ya Schengen na hifadhidata za Umoja wa Ulaya, kwa kushirikiana na Europol na Eurojust, ili kuboresha ufuatiliaji na uchunguzi.

Bunge la Ulaya limeeleza umuhimu wa kuchunguza kwa kina mashirika yanayotaka kushirikiana na taasisi za Umoja wa Ulaya, likitaja Forum of European Muslim Youth and Student Organisations (FEMYSO) kama mojawapo ya miundo inayohitaji uchunguzi kuhusu uhusiano wake unaodaiwa na Muslim Brotherhood.

Hata hivyo, kuwepo kwa pendekezo la uchunguzi hakumaanishi kuwa shirika lililotajwa tayari limetambuliwa rasmi kuwa la kigaidi.

Kuhusu mavazi yanayofunika uso mzima, taarifa hiyo pia inaeleza msimamo wa kupendekeza hatua za kuzuia matumizi yake katika maeneo ya umma, ikihusisha suala hilo na usalama wa umma na utekelezaji wa sheria.

Hatua hizo zimewasilishwa kama sehemu ya mjadala mpana kuhusu usalama, mshikamano wa kijamii na haki za watu wengine.

Kwa ujumla, maazimio hayo yanalenga kuimarisha uwazi wa ufadhili, ufuatiliaji wa mashirika na ushirikiano wa kiusalama katika nchi za Umoja wa Ulaya.

Hata hivyo, mapendekezo kuhusu mashirika maalumu, orodha za kigaidi na vizuizi vya mavazi yanahitaji kutofautishwa na hatua ambazo tayari zimepitishwa au kuanza kutekelezwa kisheria.